Somo la kumi: suala la kutokuwa na mtoto. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, mwanafunzi atapaswa: moja, kuelewa na kujibu utasa kutoka kwa mtazamo wa kibiblia; mbili, kumthamini kila mtu kama aliyechukua sura ya Mungu. Huzuni ya Busaba. Busaba Alikuwa ni msichana aliyezaliwa katika nchi moja ya Asia. Alifurahi alipoolewa na mfanyabiashara kijana, na walitegemea kuwa na maisha ya furaha wakiwa pamoja. Miaka kadhaa ilipita na Busaba alikuwa bado hajabahatika kupata watoto. Daktari aliwaambia kwamba Busaba hangekuwa na uwezo wa kupata watoto. Mme wake alijawa na masikitiko mengi na hasira kali. Mwisho wa mambo yote, aliamua kumpa Busaba talaka na akamuoa mwanamke mwingine. Busaba sasa ni mzee, anaishi kwenye nyumba ndogo yeye mwenyewe, na hana jamii inayoshughulika naye katika maisha yake. Kwa kuwa yeye ni wa dini ya Buda, ana mategemewa kwamba siku moja katika maisha ya baadaye atakuwa na watoto na aibu yake itakuwa imekoma na au imefikia mwisho. Je, kama wewe ungekuwa ni mchungaji kwenye jamii ya Busaba, ungelisema nini na yeye je? ujumbe wa kristo ni nini kwenye somo hili au mafundisho haya tunaenda kuangalia mtazamo wa kibibilia kuhusiana na swala ya kukosa mtoto watoto wa programu ya mungu ya baraka mara tu baada ya mungu kumuumba mwanamume na mwanamke wa kwanza aliwaambia kwamba wazaye watoto ongezeke na ukaijaze nchi. Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na nane kwenye agano la kale. Wakati mwingine, Mungu alitoa ahadi za baraka sio tu kwa mtu binafsi, bali ni kwa vizazi vingi vya familia. Kwa mfano, Mungu aliahidi baraka kwa Ibrahimu ambazo hazikuja tu kwa Ibrahimu mwenyewe, bali pia kwa vizazi vyake vya baadaye. Mungu alikuwa amemwaahidi Abraham kwamba wazao wake wangekuwa wengi kama mchanga wa bahari. Mimba ya mtoto wa Ibrahimu aitwaye Isaka ilipatikana kimiujiza, kisha kwa kadri familia ilivyokuwa inaongezeka kwenye kila kizazi, idadi ikaongezeka, ikiwa ni udhihirisho kwamba Mungu alikuwa anatimiza ahadi yake. Katika Kutoka shina tatu mstari wa shina tano hadi shina saba, Mungu aliwaambia Waisraeli kwamba atawabariki watakapokuwa wanaingia katika nchi yao mpya. Mungu aliwaahidi Waisraeli kwamba atabariki vyakula vyao, atawaondolea magonjwa, hata ruhusu utasa au kuharibika kwa mimba na kuharibu maadui zao. Ahadi hizi zitegemea utiifu wa Waisraeli na Mungu akamfanua mahitaji yake kwao, kama vile amri iliyokata kutoka 23 mstari wa 32 hadi. Hizo zilikuwa zimetolewa kwa ajili ya taifa zima la Israeli na sio kwa ajili ya watu binafsi. Watu binafsi wangehusishwa na kutii au kutotii kwa taifa. Kwa mfano, mtu anaweza kuwa mgonjwa au mwanamke akawa hana watoto, sio kwa sababu ya dhambi zao wenyewe bali ni kwa sababu walikuwa kwenye taifa ambalo halikuwa mwaminifu kwa Mungu. Kwa hiyo mwanamke ambaye hakuwa na mtoto huenda asiwe anateseka kutokana na matokeo ya dhambi zake mwenyewe. Kumbukumbu la Torati sura ya saba mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tano. Ni kifungu chenye ahadi kwa taifa la Israeli, kutakuwepo na mafanikio, hakuna magonjwa na hakuna utasa kwa wanadamu au wanyama. Aya ya kumi na mbili inasema kwamba Waisraeli watapokea baraka hizi kama watamtii Mungu, kwa sababu Mungu alifanya maagano na babu zao. Mtu aliyeko Israeli anaweza kuwa maskini au mwanamke anaweza kukosa mtoto. Kama taifa alikuwa na uaminifu kwa Mungu, watoto walikuwa muhimu katika mpango wa Mungu kwa ajili ya watu wake. Katika sehemu nyingine za kozi hii, tulizungumza kuhusu jinsi ambavyo watoto wanapaswa kuthaminiwa kwa sababu wameumbwa katika sura ya Mungu. Kila mtoto ni wa thamani na anapaswa kutendewa kwa upendo na kutunzwa. Hata hivyo, wakati mwingine watu wahisia kwamba mtoto ni wa thamani kwa sababu anaweza kuifanya familia ikawa imara katika siku za baadaye. Wakati mwingine baba uthamini watoto kwa sababu ni sehemu ya mwendelezo wa utambulisho wake yeye mwenyewe. Tunapaswa tukumbuke kwamba Mungu kutupatia watoto kwa ajili ya malengo yake mwenyewe. Malaki mbili mstari wa 15. Soma Zaburi 127 mstari wa tatu hadi wa tano. Kifungu hiki katika Biblia kinasema kwamba watoto ni baraka kutoka kwa Mungu. Ni kama urithi ambao Mungu ameubariki. Ni zawadi kutoka kwa Mungu, ni walinzi na usalama wa familia zijazo. Baraka za aina mbili ambazo wakati mwingine huzungumziwa kwa pamoja katika maandiko ni maisha marefu na uzao wa wajukuu. Ayubu alibarikiwa kwa sababu alikuwa na watoto kumi na aliishi maisha marefu ya kutosha kiasi ambacho alikuwa aliona vizazi vyake vinne. Ayubu 42 mstari wa kumi na tatu na kumi na sita. Baraka zilizoko katika Zaburi 128:6 ni zawadi ya kuishi ili kuweza kuona wajukuu zako. Mungu alibariki familia ya Yonadabu kwa ahadi kwamba daima kutakuwepo na mtu wa kuongoza kizazi kitakachofuata cho fuata cha familia. Yeremia 35:19 mstari wa kumi na tisa. Mungu alitoa ahadi kwa familia ya mfalme Daudi kwamba siku zote atakuwa na mtu atakayekaa kwenye kiti cha enzi cha ufalme. Samweli wa pili sura ya saba mstari wa kumi na sita. Kwa hiyo tunaona kwamba baraka za Mungu kwa ajili ya familia kwa kawaida huhusisha watoto na ni njia ambayo baraka za Mungu zinaendelezwa hadi kwenye vizazi vya baadaye. Ufahamu wa kibibilia kuhusu ugumba, kukosa mtoto. Ugumba wa kukosa mtoto, katika visa vingine, inamaanisha kwamba Mungu ameilaani familia. Bibilia inatueleza kuhusu matukio ambayo Mungu alizilani familia kwa ugumba. Kwa mfano, kwa kuwa mfalme Abimeleki alitenda makosa, Mungu alizuia wanawake wote wa nyumba yake wasipata watoto hadi aliporekebisha makosa yake. Mwanzo 20, mstari 18. Wanawake katika jambo hili hawakuwa na hatia, lakini walipata matokeo ya dhambi za mfalme. Baada ya Adamu na Awa kutenda dhambi, Mungu alisema kwamba dunia ingeathiriwa kutokana na dhambi yao. Laana iliyotolewa ilihusisha pamoja na mambo mengine mahusiano magumu ya kibinadamu, kuzidishwa uchungu na utungu wa kuzaa watoto, kazi ngumu, upinzani wa ardhi katika kilimo na mwishowe kifo. Mwanzo tatu kumi na nne hadi kumi na tisa. Kila mwanadamu kuanzia wakati wa Adamu amekuwa katika hali ya dhambi, kuanzia siku anapozaliwa hata kabla hajatenda dhambi kwa binafsi yake ye mwenyewe. Hata Yesu ambaye hakuwahi kuwa na dhambi kabisa aliingia katika uumbaji wa dunia akiwa katika mwili wa mwanadamu uliokuwa katika hali ya laana. Kwa hiyo hatupaswi kusema kwamba mateso ya mtu binafsi ni matokeo ya dhambi yake mwenyewe. Watu wote tunazeeka, tunapatwa na magonjwa, tunakutana na mateso kwa njia mbalimbali na hatimaye tunakufa. Matatizo haya yote, ikiwa ni pamoja na matatizo ya kutokupata watoto au ugumba, ni matokeo ya dhambi ya kwanza ya Adamu. Mbali na dhambi ya asili ya Adamu, tunaathiriwa na dhambi za wazee wetu, kwa sababu matendo yao yalitengeneza jamii ambayo ndiko tulimozaliwa. Tumeathiriwa na dhambi za familia zetu jamii na taifa. Waumini kila mahali duniani wamekumbana na hali ambazo zimetengenezwa na jamii wasio idhibiti. Familia inaweza ikajikuta katika hali ya umasikini, kwa sababu wako kwenye sehemu ambayo ina uhuru kidogo na fursa. Mtoto mchanga anaweza akazaliwa akiwa na ulemavu wa mwili ingawaje hajawahi kufanya uchaguzi wowote wa kutenda dhambi. Yohana tisa mstari wa kwanza hadi wa tatu. Mungu hafanyi maamuzi kuhusu kutupa watoto kwa ajili ya sababu ambazo tunaweza kuwa na ufahamu nazo. Wakati mwingine, watu wanaoishi maisha ya uzembe ya uwasi wa dhambi wanakuwa na watoto wengi na hawana mpango wa kuwalea katika njia ambazo zinampa Mungu utukufu. Zaburi kumi na saba mstari kumi na nne. Wakati mwingine waumini walio waaminifu kabisa hawajawahi kupata watoto. Kwa hakika, hatupaswi kudhania kwamba dhambi fulani ya mtu ndiyo iliyosababisha ugumba au kutopata watoto. Tunajua kwamba Mungu anayo uwezo wa kuingilia kati kwa uponyaji na baraka zake wakati wowote anaochagua, lakini kwa ujumla waumini huvumilia hali zote za ulimwengu. Tunasubiri kwa imani wakati ambapo Mungu atafanya upya tena uumbaji wake, Warumi 8:18 hadi 23. Sio haki kumlaumu mwanamke kwa kutokuwa na mtoto kana kwamba dhambi yake mwenyewe ndio iliyomsababishia ana. Vivyo hivyo, mtoto mtarajiwa anapokufa kabla hajazaliwa, kifo hicho kwa kawaida sio kwa sababu ya jambo lolote ambalo mama yake atakuwa amelitenda. Watu binafsi wanapitia mateso kwa njia mbalimbali kutokana na dhambi ya Adamu, dhambi za watu wengine na hali ya ujumla ya dunia ilivyo. Kwa kuwa kila mmoja ametenda dhambi, ubinadamu unashirikishana kwa pamoja hatia kwa ajili ya hali ya ulimwengu. Lakini watu binafsi wanapitia mateso kwa njia mbalimbali mahususi. Miujiza ya Mungu. Yesu alidhihirisha upendo wa Mungu wakati alipoponya na kutenda miujiza mingine mingi. Katika historia yote iliyoandikwa katika Biblia tunaona miujiza mingi ya Mungu iliyofanyika kwa ajili ya watu wake. Mungu anataka sisi tuishi kwa furaha na bila mateso katika dunia hii ya uzuri. Mwanzo sura ya kwanza mstari ishirini na nane na mstari thelathini na moja. Timotheo wa kwanza sura ya sita mstari wa kumi na saba. Hata hivyo, kipaumbele cha kwanza kabisa cha Mungu ni kutuokoa katika dhambi ili tuweze kufurahia uhusiano wa milele pamoja naye. Okovu kwa ajili ya wenye dhambi huchukua muda, kwa sababu watu ni lazima wachukue maamuzi ya kutubu na kuamini. Kama Mungu angeamua kumaliza maumivu na mateso yote kwa sasa, ni watu wachache sana watakaotubu kwa sababu watakuwa hawajua ubaya wa dhambi. Kwa hiyo kwa sasa hivi mateso ni lazima yaendelee wakati injili ikiwa inahubiriwa kila mahali duniani. Hatuwezi tukategemea miujiza iwe ndio utatuzi wa matatizo yetu yote na iondoe maumivu yetu yote, ingawaje mara chache hufanya miujiza kwa ajili yetu. Mwishowe mateso yote yataisha kwa wale wote ambao watakuja kwenye uhusiano binafsi na Mungu, lakini kwa wakati huu Mungu anahuzunika pamoja nasi katika mateso yetu Yoana sura kumi na moja mstari wa thelathini na tano. Na utufariji kwa njia nyingi Wakorinto wa pili sura ya kwanza mstari wa tatu hadi wa saba. Mojawapo ya miujiza ya Mungu nikumfanya mwanamke asiyekuwa na mtoto haweze kuwa mama mwenye watoto Zaburi mia moja na kumi na tatu mstari wa tisa. Bibilia ina kumbukumbu zilizoandikwa zisizopungua sita ambazo Mungu amempa mtoto mwanamke ambaye hakuwahi kuwa na mtoto hapo kabla. Ingawaje Mungu amefanya miujiza hii mara nyingi, hizi za mara sita zinukuliwa kwa sababu watoto walikuwa ni muhimu kwa ajili ya historia. Isaka alizaliwa na Sara, Mwanzo sura ya ishirini na moja mstari wa kwanza hadi wa tatu. Yakobo na Esau walizaliwa na Rebeka, Mwanzo sura ya ishirini na tano mstari wa ishirini na moja na ishirini na tano hadi ishirini na sita. Yusufu alizaliwa na Raheli, Mwanzo sura ya thelathini mstari wa ishirini na mbili. Ine, Samsoni alizaliwa na mke wa Manoa. Waamuzi kumi na tatu mstari mstari wa pili hadi watatu na ishirini na nne Samueli alizaliwa na Hana. Samueli wa Kwanza sura ya kwanza mstari wa ishirini Yohana alizaliwa na Elizabeti. Luka sura ya kwanza mstari wa kumi na tatu na wahamsini na saba. Katika kila moja ya matukio haya sita wanandoa walikuwa wamepitia katika kipindi cha huzuni, kwa sababu mke alikuwa hajajaliwa kupata mtoto. kuya kumbukumbu za Bibilia, Mungu hakuwahi kumlaumu hata mmoja wao kwa ajili ya mwanamke kukosa mtoto. Bibilia haionyeshi mahali popote kwamba Mungu hakuwa amependezwa na mmojawapo wa mzazi yeyote. Kati ya hawa sita. Luka moja, mstari wa tano hadi saba. Anasema kwamba Zakaria na Elizabeti walikuwa watu wenye haki mbele za Mungu kwa ukamilifu wote amri na maagizo yake. Lakini bado walikuwa hawana mtoto hadi kwenye uzee wao. Hakuna kumbukumbu kumbu yeyote katika hesabu ya hawa wazazi kwamba waliwahi kutubu au kukiri makosa yao walipokuwa wakiomba miujiza kwa ajili yao. Ujumbe wa Mungu kwa wazazi hawa hautaji sababu yeyote kwamba hawakuwahi kuwa na watoto tayari. Matukio haya yanaonyesha ukweli kwamba watu hawapaswi kulaumiwa binafsi kwa ajili ya kutopata au kukosa watoto. Inafaa sana kwa ajili yetu tuombe kwamba Mungu atatupa baraka za watoto lakini mwishowe ni lazima tukubaliani na uamuzi wa Mungu. Hatupaswi kudhania kwamba ni mapenzi ya Mungu atoe mtoto kwa kila hali, kama vile pia ambavyo Mungu hafanyi uponyaji kwenye kila hali ya ugonjwa au kuchukua kila aina ya mateso. Mtume Paulo aliomba mara tatu kuhusu kitu ambacho alisema ni kama mwiba katika nyama wake wa Korintho wa pili, sura ya kumi na mbili mstari wa nane hadi wa kumi. Hatujui ni tatizo gani mahususi alokuwa nalo, lakini inavyoonekana ilikuwa ni tatizo la kimwili. Ilikuwa ni kitu ambacho alimtegemea Mungu kwamba kilibadilika, kwa hiyo aliomba kwa ajili ya muujiza wake. Mungu alimjibu kwamba badala ya kumwondolea huo mwiba wake atampa neema ambayo ingekuwa kubwa kuliko udhaifu aliokuwa nayo. Paulo alisema kwamba udhaifu huu mahususi ungemletea Mungu utukufu, kwa sababu ulimsaidia yeye kuonyesha nguvu ya Mungu. Paulo aliendelea kusema kwamba anapendezwa na madhaifu na mateso, kwa sababu vinaleta hala ambayo Itamletea Mungu utukufu. Mtume Paulo alikuwa mtu wa imani kubwa, lakini sio kila wakati alikuwa anapata miujiza aliyokuwa anahitaji. Alikubaliana na mapenzi ya Mungu. Ingawaje tunataka tupate muujiza wa baraka kutoka kwa Mungu, ni lazima tukubaliane na maamuzi ya Mungu. Wakati mwingine Mungu hujipatia utukufu zaidi katika njia ile anayoitumia kufanyia kazi kupitia madhaifu yetu. Toa mfano wa muda ambao Mungu alionyesha kukudumia katika maisha yako bila ya kukufanyia muujiza uliokuwa ukiutegemea. Mtikio wa kitamaduni kuhusu ugumba au kukosa mtoto. Tamaduni zote hazifanani kwa jinsi wanavyowathamini watoto. Katika baadhi ya nchi familia zinataka ziwe na watoto wengi. Watoto wanaweza wakasaidia katika kazi ambazo zinategemeza familia. Jamii inayounganishwa katika familia, binamu, wajomba na wengineo huwalinda na kuitunza jamii wakati inapohitajika. Kila mke kwenye jamii inayounganishwa kifamilia hutaka kuiongeza familia kwa kuwa na watoto. Mme mwenye watoto wengi hasa wa kiume ni muhimu kwenye jamii inayounganishwa kifamilia. Familia hiyo inategemea kutunza wanafamilia wazee. Walioko katika nchi nyingine, familia nyingi zinaishi kwenye majiji na miji na zinawezeshwa kimaisha na ajira ya baba na mama. Katika majiji, watoto hawana uwezo wa kuiwezesha familia ya kimaisha. Kuwawezesha na kuwapa elimu watoto kunaweza kuwa ni kwa gharama sana. Baada ya muda mrefu, jinsi familia zitakavyo kuwa zinaendelea kuishi kwenye jiji kwa vizazi kadhaa wanaweza wakawa wanataka kuwa na idadi ndogo sana ya watoto familia nyingi zinazoishi kwenye maeneo ya mijini zinataka mtoto mmoja au wawili tu. Thamani ya watoto ni nzito sana katika tamaduni nyingi, kiasi kwamba kila wanandoa ni lazima wawe na watoto ili wajisikie kwamba wanaheshimika na kuthaminika. Mwanamke ambaye hajajaliwa kuwa na mtoto hujisikia kwamba ni mwenye kushindwa katika jukumu lake muhimu la kuzaa. Mwanamke ambaye kamwe hajaulewa hujisikia mwenye aibu kwa sababu ya kutokuwa na, na watoto na kwamba alikuwa hajachaguliwa kuwa mke wa mtu. Katika tamaduni nyingi, familia huwa zinataka kuwa na watoto wengi wa kiume kwa ajili ya kuongoza na kuimarisha familia kwa vizazi vingine vinavyofuata. Wasichana wanathaminiwa kwa kiwango kidogo sana. Watoto wa changa wa kike wanaojulikana kabla ya kuzaliwa, aidha huweza mimba kutolewa au wakatupwa wakishazaliwa. Baadhi ya nchi zimepiga marufuku kujua kabla ni jinsia gani ya mtoto ambaye hajazaliwa kabla ya wakati wake, kwa sababu familia nyingi sana huwa vichanga vya kike ambavyo bado havijazaliwa. Tunajua kutokana na maandiko kwamba wasichana wana heshima na thamani sawa na ile waliyo nayo vijana wa kiume kwa sababu wote wameumbwa katika sura ya Mungu, Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na saba. Kwa hiyo familia zinazomfuata Kristo zinapaswa kuwathamini kwa usawa unaolingana vijana wa kike na wa kiume, haijalishi kuna jambo gani la kawaida katika tamaduni. Ikiwa familia ina uhitaji mkubwa wa kujivunia mtoto, wanaweza wakamkataa mtoto mlemavu kimwili au kiakili. Kwenye baadhi ya nchi, watoto wengi walio na ulemavu wako kwenye vituo vya kulelea watoto yatima kwa sababu wazazi wao hawakuwataka. Utendaji huu kwa watoto ni mbaya, kwa sababu wameumbwa kwa mfano wa Mungu na ni wathamani mbele zake, bila kujali uwezo wao au mipaka yao. Katika baadhi ya tamaduni, desturi ya ndoa zaidi ya mke mmoja inategemea na thamani ya watoto Mwanaume atataka kuwa na watoto wengi kwa kuwa na wanawake kadhaa. Biblia inatuambia sisi kwamba mpango wa Mungu ni mwanaume mmoja au na mke mmoja. Mwanzo sura ya pili mstari wa 22 hadi 24; Timotheo wa kwanza sura ya tatu mstari wa pili. Agano la Kale na kumbukumbu yenye nyakati kadhaa ambazo mwanamke anamupa mmewe mjakazi wake ili aweze kujipatia watoto, naye mke alipata hadhi yake kutoka kwa watoto wa mjakazi. Raheli na Lea wake zake Yakobo, kila mmoja alimtoa mjakazi wake akamupa Yakobo ili wajipatie hadhi kupitia kuwa na watoto wengi. Matumizi ya wa wajakazi kwa ajili ya wa kuongeza watoto kusababisha kuwepo na mahusiano yaliyokuwa na utatanishi mkubwa. Sarai alimkabidhi Hajiri kwa Abraham akitarajia kwamba hadhi yake mwenyewe ingekuwa bora zaidi kama Hajiri angempatia mtoto. Mwanzo kumi na sita mstari wa pili hadi sita. Hajiri akabeba mimba na akajisikia sana kuwa yuko juu ya Sarai. Sarai alimwajibu vikali Ajiri kwa kujaribu kujiona kwamba yuko juu zaidi yake na kuanza kujitengenezea mamlaka yake mwenyewe. Lelia alikuwa amezaliwa katika nchi moja ya Afrika Magharibi. Baada ya kuwa ameolewa kwa miaka mitatu, akawa hakujaliwa kupata mtoto kwa mujibu wa utamaduni wa Lelia. Kwa asili mtoto hakuondoi aibu ya mwanamke ya kutokuwa na mtoto wake mwenyewe. Lelia alimpata mwanamke fulani kutoka katika familia ya maskini kijijini ambaye alikuwa mjamzito na kapanga amnunue mtoto wake. Lelia alivaa kitu fulani ndani ya shati lake ili aonekane mjamzito kwa miezi kadhaa. Ilipofikia wakati wa mtoto kuzaliwa Lelia alijifanya kwenda hospitalini kwa ajili ya kujifungua, kisha akarejea tena nyumbani akiwa na mtoto wake aliyetoka naye kijijini. Kama familia ya kimsingi inataka watoto kwa ajili ya faida yao kwa familia, wanaweza kushindwa kumthamini mtoto kama aliyeumbwa katika sura yake Mungu. Wanaweza wakakataa kuwapenda na kupokea watoto walemavu. Wanaweza wakamkataa mtoto wa kike kwa sababu walikuwa wanataka mtoto wa kiume. Wanaweza kumfanya mwanamke ambaye aijaliwa kupata mtoto ajione ni wa aibu na asiyekuwa na thamani. Hawaoni thamani ya kuasili mtoto yatima au watoto wasio kuwa na maskani. Tabia zote hizi za matendo haya yote ni ya kibinafsi na ni makosa. Tunamdhalilisha muumbaji wetu tunapokuwa tunawatendea ubaya watu binafsi kwa sababu yeyote ile iliyoko hapa. Kutoka ine mstari wa kumi na moja Mithali kumi na ine mstari wa thelathini na moja Henri Eight alikuwa ni mfalme wa Uingereza kuanzia mwaka 1509 hadi mwaka 1547. Alikuwa ametarajia sana kuwa na mtoto wa kiume kwa kuwa mke alikuwa na binti, lakini hakuwa na mtoto wa kiume aliye hai. Henry alimtalaki mkewe na kuoa mke mwingine. Mke wake wa pili aliposhindwa pia kumpatia mtoto wa kiume, alimshutumu na kumshtaki kwa makosa ya uhaini na akaamurisha anyongwe. Sayansi ya tiba imethibitisha kwamba manii ya kiume ndio uamua jinsia ya mtoto. Mwili wa mwanamke haufanyi maamuzi kama aidha atapata mtoto wa kiume au wa kike. Hata hivyo wanaume wengi wamekuwa na hasira dhidi ya wake zao kwa sababu ya kuwa na watoto wa kike na si wa kiume. Mwanamume mmoja aliyeitwa Yusufu na mke wake walikuwa na watoto wawili wa kike. Wakati mke wake Yusufu alipokwenda hospitali kwa ajili ya kujifungua mtoto wake watatu, Yusufu alitarajia kupata mtoto wa kiume. Mtoto watatu aliyezaliwa pia naye alikuwa wa kike. Yusufu alipandisha hasira sana, kiasi kwamba alikataa hata kwenda hospitalini kumtembelea mke wake na kulipa gharama za matibabu. Katika Ayubu ishirini na nne, Ayubu ametoa maelezo marefu kuhusu matendo ya mtu mwovu. Tendo moja lililotajwa ni kwamba mwanamume mbaya umtendea ubaya mwanamke asiyekuwa na mtoto. Ayubu ishirini na nne, mstari wa ishirini na moja. Mungu apendezwe pale mwanamke asiyekuwa na mtoto akitendewa mambo yasiyofaa na yasiyokuwa na upendo? Je, ni kwa jinsi gani utamaduni wa kwenu unawathamini watoto? Je, ni sababu zipi zinazofanya watu watake kupata watoto? je Nyimbo gani ya udhalimu ambao hutokea kwa sababu ya mila au the story zilizoko kwenye utamaduni wenu? Anacho akisema Mungu kwenye masimulizi sita yaliyorekodiwa katika maandiko, wakati Mungu akiwa anatoa mtoto wa kiume kwa mwanamke asiye na mtoto, wazazi hawakulaumiwa kwa njia yoyote kwa kukosa mtoto hapo awali. Kwa kweli wanandoa hao walichaguliwa hasa na Mungu kwa wazazi wa watoto wa kiume pekee. Zakaria na Elizabeti waliitwa wenye haki, Luka moja mstari wa tano hadi sita. Hatupaswe kamwe kudhani kwamba mwanamke hana mtoto kwa sababu hajampendeza Mungu. Ayubu ishirini na nne mstari wa ishirini na moja anasema kwamba kumtendea vibaya mwanamke Ugumba ni kitendo cha mtu mwovu. Mungu amuhukumu wala kumtendea vibaya mwanamke ugumba, na sisi pia hatupaswe tufanye hivyo. Katika Isaya 56 mstari wa 4 hadi 5, Mungu anazungumza na mtu asiyeweza kuzaa watoto. Mungu anasema kwamba ikiwa mtu huyu hata mtii Mungu na kuishi katika agano lake atakuwa na nafasi na sifa ambazo ni bora kuliko ambayo angekuwa nayo kutokana na kupata watoto wa kiume na wa kike. Mtume Paulo alijiita mwenyewe baba yake na Timotheo. Timotheo wa kwanza sura ya kwanza mstari wa pili na Tito sura ya kwanza mstari wa ine na Onesimo Filemon sura ya kumi. Akajita tena mwenyewe baba wa waumini wa, wa Korinto hakuwa baba yao wa kibiolojia lakini alikuwa ni baba wa kiroho kuwa baba wa kiroho kulikuwa ndiyo jambo muhimu zaidi Mathayo 12 mstari 46 hadi 50 inatuambia juu ya wakati ambapo mama na ndugu zake yesu walikuja kumwona akiwa anafundisha yesu aliwauliza wasikilizaji wake Mama yangu ni nani, na ndugu zangu ni akina nani? Baadaye akawambia kwamba yeyote atakaye yafanya mapenzi ya Baba yangu aliye mbinguni, huyu ndiye ndugu yangu na umbu langu na mama yangu. Tunatambua kwamba Yesu alijali sana kuhusu familia yake. Hata alipokuwa pale msalabani, alipanga kuhusu utunzaji wa mama yake hadi lakini Yesu anasema kwamba familia ya kiroho ni muhimu zaidi kuliko familia ya kibiolojia. Familia yine imani haiwezi ikawa mbadala wa familia ya kibiolojia, lakini nafasi ya mtu katika familia ya imani inaweza kumupa mwanamume au mwanamke utambulisho ulio muhimu zaidi. Maneno haya kaka na dada yanayotumika katika kanisa yanaonyesha umuhimu uliopo wa mahusiano ya familia ya imani Wakolosai sura ya kwanza mstari wa pili. Debora alikuwa nabii wa kike aliyehudumu kama mwamuzi kwa ajili ya Israeli. Waamuzi sura ya ine, mstari wa ine. Debora pia aliongoza taifa la Israel katika vita vya kutafuta uhuru wao kutoka katika taifa lililokuwa na uonevu. Katika Waamuzi sura ya tano mstari wa saba Debora alijiita mwenyewe mama wa Israeli. Biblia kamwe haijawahi kuwataja watoto wa kibiolojia wa Debora, lakini alikuwa mama kwa ajili ya Israeli kwa sababu aliwajali watu kwa uongozi wake. Mtume Petro alisema kwamba wanawake wanaofuata mfano wa Sara ni watoto wake. Jaribu kufikiria hadhi kubwa hivyo inayopewa Sara kwa tamko hilo. Hii ni hadhi iliyotokana na mfano wake wa imani na utiifu, na sio kwa ajili ya jukumu lake kama mama wa Isaka. Watu wote ambao wameokolewa kwa neema kwa njia ya imani wanaitwa wana wa Abrahamu, Wagalatia tatu mstari wa saba. Abrahamu anapewa heshima ya hali ya juu kabisa kama baba wa mamilioni ya watu wote walioamini, yani waliookoka. Kutokana na mifano ya Abrahamu na Sara, tunaweza kuona kwamba Mungu kwa kiwango cha juu anaheshimu ubaba na umama wa kiroho. Mtume Paulo alielezea faida za mtu kuwa mseja. Mtu mseja anaweza kuzingatia kumpendeza Mungu bila ya kuwepo na majukumu mengine mengi, Wakorintho wa kwanza sura ya saba mstari wa thelathini na mbili hadi thelathini na tano Ingawaje mtu mseja hana mtoto Paulo alisema kwamba useja ni mzuri tu kama mtu anaweza kuishi maisha ambayo ni ya usafi. Kwa sababu ya matamko haya, tunaweza kuwa na uhakika kwamba useja ni mapenzi ya Mungu kwa baadhi ya watu. Kama ilivyo katika useja, pia kuna faida za kutokuwa na mtoto. Kama vile Mungu alivyo na nafasi mahususi kwa wale ambao ni waseja. Kadhalika, anazo nafasi mahususi kwa ajili ya wale walio oana, lakini hawajajaliwa kupata watoto. Ingawaje hawakuwahi kuchagua wakae bila ya kuwa na watoto, wanapaswa wafanye jitihada zote nzuri za kufanya kazi kwa ajili ya Mungu kwenye useja au ugumba na hali yoyote ile tulio nayo tunaweza kumwamini Mungu kwamba atafanya kazi kupitia kwetu kwa ajili ya kutuletea sisi faida za kiroho na kwa watu wengine, Warumi nane ishirini na nane. Kuna watoto wengi ambao hawana wazazi wa kuwatunza au kuwajali. Kuna uwezekano mkubwa kwamba hakuna mtu wa kuhudumia hitaji hili maishani mwao isipokuwa pawepo na baadhi ya watu binafsi au wanandoa katika familia ya imani wafanye juhudi za ziada za kuonyesha upendo wao. Tumeitwa ili tuitoe mili yetu iwe dhabihu iliyo hai kwa Mungu na tuishi kama moyo wa ibada kwa Mungu. Warumi kumi na mbili mstari wa kwanza. Midokezo kwa mutasari moja Watoto ni baraka kutoka kwa Mungu na ni haki kwa wanandoa na ndoa kuomba kwa ajili ya Mungu kwapa watoto. Mbili, ni makosa kudhania kwamba wakati wote ni mapenzi ya Mungu kufanya muujiza wa kutoa mtoto. Sio wakati wote huchagua kutoa mtoto, kama na vile ambavyo sio wakati wote atafanya muujiza kwa kila hitaji lingine. Tatu, ni makosa kumlaumu mwanamke au mwanandoa mwana kwa ajili ya kukosa watoto. Hali ya mwanadamu imeathiriwa na dhambi ya Adamu, dhambi za mababu zetu na dhambi zinazofanyika katika jamii yetu. Tunapaswa tuwapende na kuwathamini kwa, kwa uwiano uliosawa watoto wa kiume na wa kike kwa sababu ni watu walioumbwa kwa sura ya Mungu. Tano, mtu anaweza akawa baba au mama kwa kiroho ambaye ana ushawishi kwa vizazi vingi hata bila ya kuwa na watoto wa kibiolojia. Sita, Mungu hutoa fursa mahususi za huduma kwa waseja na watu ambao ni wagumba. Saba, tunapaswa kujitoa kwa Mungu na kumtukuza katika hali anazotuchagulia. Huduma ya mchungaji: kwa bahati mbaya, makanisa kwenye maeneo mengi yamefuata tamaduni zao zaidi kuliko neno la Mungu, wakati wanashughulikia swala la kutokuwa na watoto. Mchungaji anapaswa kuwafundisha watu wake waweze kuliona swala ugumba makosa watoto kwa mtazamo wa kibiblia, hasa kama ilivyowekwa kumtasari katika sehemu iliyotangulia. Ikiwa mchungaji anaombea muujiza kwa ndoa wasio na watoto, ayipaswe kuweka jukumu la imani kwa mke au mume. Yesu alipomponya mtoto mdogo au kufufua wafu mtu aliyeponywa au kufufuliwa hakuwa na imani kwa muujiza wake mwenyewe. Ikiwa mchungaji anauhakika kwamba Mungu anataka kufanya muujiza huo, mchungaji anapaswa kuwa na imani na simulaumu mke au mume kwa ukosefu wa imani. Katika Warumi 12 mstari wa 15 tunaambiwa tulie pamoja na wale wanaolia Mchungaji anapaswa kufahamu huzuni ya mtu katika kusanyiko lake. Anapaswa kuchukua hatua ya kuwatia moyo na kuwafariji wale wanaoomboleza kwa sababu ya kukosa watoto au kufiwa na watoto. Wanandoa pia hupatwa na huzuni wakati kichanga chake kinapokufa kabla ya kuzaliwa ambaye hawakuwahi kuishi. Kumbuka kwamba mume na mke wanateseka kwa pamoja, ingawaje watakuwa wanaonyesha hali zao kwa njia tofauti. Mchungaji asingojee watu walio na huzuni waje kwake ili kupata ushauri. Mchungaji anapaswa kufundisha kusanyiko lake kuhusu kutiana moyo na kusaidiana kila mmoja na mwenzake. Mchungaji anapaswa aliongoza kundi katika kujenga mahusiano na kuwatunza wanandoa wazee, au watu binafsi ambao bado hawajajaliwa kupata watoto. Wanafamilia wa imani wanapaswa wawachukulie kama ni wazazi au mababu na mabibi, kwa kuonyesha upendo wao, kuchukua muda wakuwa pamoja nao na, na kuwasaidia katika mahitaji yao ya msingi. Chungaji anapaswa awasaidie waseja na watu ambao bado kupata watoto wapate njia nzuri za kutumika na kulibariki kanisa na jamii. Chungaji anapaswa kuthibitisha umuhimu wa kila mtu katika familia ya imani. Kitu cha kufikiria Je, ni kwa jinsi gani watu katika utamaduni wakwenu wanawachukulia watoto? Je, ni kwa jinsi gani wanachukulia wagumba na au watu ambao hawajawahi kupata watoto? Je, waumini katika utamaduni wako wana mtazamo gani kuhusu kutokuwa na watoto? Je, ni kwa jinsi gani uelewa wako kuhusu itasa ugumba umebadilika au kupinga kwa kujifunza kanuni za kimaandiko zilizowasilishwa katika somo hili? Je, kuna wanandoa wote ambao inawezekana wanapambana na hali ya utasa ndani ya familia yako ya imani ya kanisa? Kama ndivyo, ni kwa jinsi gani kanisa lako linaweza kuwaunga mkono na kuwapa sehemu salama kwa ajili ya kushirikisha mapambano yao. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa ajili ya familia za Kristo, asante kwa ajili ya waume na wake ambao wanaishi kwa ajili yako na kwa mchango wao katika ufalme wako. Tunaomba kwa ajili ya wale wanandoa ambao wanapambana na utasa, tunaomba kwamba uwafariji na watie moyo ndani ya mioyo yao. Wasaidie katika kujua kwamba upendo wako kwao ni endelevu na usiokoma, hata katika kukosa uwezo wa kupata watoto. Ikiwa ni mapenzi yako kwao kupata watoto wa kibiolojia, tunakuamini utafanya iwezekane kwa wakati wako. Aidha iwe umewapa au hujawapa watoto wao wenyewe wasaidie waweze kuwa wababa na wamama wa kiroho kwa ajili ya watu wengine. Wasaidie waumini wote kuona thamani ya kila mtu kama alioumbwa kwa sura yako. Amen. Uzazi wa mpango. Kabla ya kuendelea na somo la kumi na moja, darasa linapaswa kujifunza na kujadili kiambatanisho bii. Haya ni majadiliano mafupi kuhusiana na uzazi wa mpango na mada inayohusiana na ndoa na familia.